* * *
*   

*

*
หน้าแรก :: เว็บบอร์ด :: ช่วยเหลือ :: ค้นหา :: ปฏิทิน :: เข้าสู่ระบบ :: สมัครสมาชิก
* *
*

+ Camry Society Thailand  » CS STYLE  » ACV40-ACV41 
|- การถ่วงล้อ 
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

*
* * *
* *
*

ผู้เขียน หัวข้อ: การถ่วงล้อ  (อ่าน 3225 ครั้ง)

• Moderator
  • CS ประชาชน
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 0
  • คะแนนความดี 40
การถ่วงล้อ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 10:10:23 AM »
ทำไม ... ต้องถ่วงล้อ
รถยนต์จะวิ่งดีหรือไม่ นิ่มนวล มั่นคง นิ่งตรง มีเสถียรภาพ หรือไม่ ล้อเป็นส่วนสำคัญอย่างหนึ่งที่ควรจะต้องสมบูรณ์ จึงจะทำให้รถของเราวิ่งได้อย่างมีคุณภาพ ได้สมรรถนะ และปลอดภัย

ล้อประกอบด้วยกระทะล้อและยาง ล้อควรกลมและหมุนได้ศูนย์ นิ่ง ไม่แกว่ง ไม่สบัด ในทุกความเร็ว แต่ในความเป็นจริง กระทะและยางที่รวมกันเป็นล้ออาจมีแต่ละจุดที่หนักไม่เท่ากัน ซึ่งเมื่อหมุนด้วยความเร็วจะทำให้ล้อสั่น จะสั่นมากน้อยนั้นแต่ละล้อไม่เท่ากัน ทางปฏิบัติจึงจำเป็นต้องตรวจสอบทุกล้อ เมื่อพบว่าหมุนไม่ได้ศูนย์ จะใช้ตะกั่วเป็นน้ำหนักถ่วงติดไว้กับกระทะล้อเพื่อให้การหมุนได้สมดุล ไม่สั่น อันส่งผลให้รถเคลื่อนที่ได้มั่นคงในทุกความเร็ว

จะต้องถ่วงล้อ .... ตอนไหน
ตอนที่เปลี่ยนยางใหม่ หรือเปลี่ยนกระทะล้อใหม่ ต้องถ่วงล้อก่อนทุกครั้ง บริการนี้ฟรี ... เขาคิดค่าบริการรวมไว้ในค่ายางเรียบร้อยแล้ว

ตอนที่รู้สึกว่าขับรถแล้วล้อสั่น แม้ยางของเรายังมีสภาพดี แต่เมื่อขับรถด้วยความเร็ว รู้สึกล้อสั่น วิธีแก้ที่ง่ายและค่าใช้จ่ายไม่แพง คือ การถ่วงล้อ จะช่วยให้ล้อหมุนได้สมดุล หายสั่น หรือสั่นน้อยลง

รู้สึกล้อสั่นส่งมาทางพวงมาลัย เมื่อขับด้วยความเร็วระดับหนึ่งบนทางเรียบไฮเวย์ และสั่นมากขึ้นเมื่อเพิ่มความเร็ว เราผู้ขับจะรับรู้ถึงการสั่นมากกว่าคนอื่น นี่คือ ล้อหน้าหมุนไม่สมดุล ล้อหน้าสั่น

รู้สึกล้อสั่นส่งมาที่เบาะ เช่นนั่งเบาะหลังรู้สึกสั่นมาก เมื่อขับด้วยความเร็วระดับหนึ่งบนทางเรียบไฮเวย์ และสั่นมากขึ้นเมื่อเพิ่มความเร็ว (คนขับที่มีความรู้สึกไว ก็สามารถรับรู้ได้) นี่คือ ล้อหลังหมุนไม่สมดุล ล้อหลังสั่น

หากมีอาการล้อสั่น ควรตรวจและเติมลมยางให้ได้ตามมาตรฐานแล้วลองวิ่งทดสอบดูก่อน ว่าดีขึ้นไหม กรณียางอ่อน ยางแบน จอดรถไว้นาน ยางไม่กลม แก้มยางพอง ยางบวม หน้ายางสึกไม่เท่ากัน เนื้อยางแข็งหมดอายุ กระทะล้อเบี้ยวหรือคด จะทำให้ล้อหมุนไม่สมดุล สั่นและสบัด การถ่วงล้ออาจแก้ไม่ได้

ต้องถ่วงกี่ล้อ ... 2 ล้อ หรือ 4 ล้อ
มีบางคนบอกว่าล้อคู่หน้าสำคัญ ถ่วงเฉพาะคู่หน้าก็พอ คู่หลังไม่ต้องถ่วง และมีหลายๆ คนก็ปฏิบัติตาม โดยจะถ่วงเฉพาะ 2 ล้อ คู่หน้าเท่านั้น ... ประหยัด

ความเห็นของผมแตกต่างจากข้างต้น ผมว่าล้อทุกล้อสำคัญทั้งหมด หากมีล้อใดล้อหนึ่งหมุนไม่สมดุลหรือสั่น จะส่งผลให้รถสั่นที่เรารู้สึกได้ เพียงแต่การสั่นของล้อหน้า ที่เป็นผู้นำและบังคับทิศทาง จะส่งผลผ่านทางพวงมาลัยซึ่งเรารับรู้มากที่สุด ในทางปฏิบัติที่ผมใช้ก็คือผมจะถ่วงทั้ง 4 ล้อ เพิ่มค่าใช้จ่ายอีกเล็กน้อย แต่ผลที่ได้ผมว่ารถวิ่งดีขึ้น ... ซึ่งผมว่าคุ้ม

รถของท่านผู้ใด ที่เคยถ่วงล้อเฉพาะคู่หน้า ไม่เคยสนใจล้อคู่หลัง ปล่อยไว้ตามยะถากรรม ลองสักครั้งใจถึงหน่อย ถ่วงให้หมดทั้ง 4 ล้อไปเลย แล้วท่านจะรู้ว่า รถจะวิ่งดีกว่าเดิมอีกเยอะเลยที่เดียวครับ

วิธีการถ่วงล้อ มีกี่แบบ ... ถ่วงแบบไหน .... จึงจะดี
ตามที่ผมเห็นจากร้านที่เขาให้บริการถ่วงล้อ เขาจะมีวิธีการถ่วงล้ออยู่ 2 แบบ คือการถ่วงแบบที่ไม่ต้องถอดล้อ กับแบบที่ถอดล้อออกมาถ่วง

1. การถ่วงแบบที่ไม่ต้องถอดล้อ ล้อจะยังคงติดอยู่กับรถ เขาจะใช้แม่แรงยกรถให้ล้อลอย แล้วใช้เครื่องตรวจที่มีตัวหมุนดันเข้าไปที่ยางรถให้ล้อหมุนตามด้วยความเร็ว เครื่องจะรายงานตำแหน่งการสั่นและน้ำหนักตะกั่วที่ใช้ถ่วง การถ่วงแบบนี้บางท่านจะเรียกว่า "การถ่วงแบบจึ้ล้อ" หรือบางท่านอาจเรียกว่า "การถ่วงแบบประชิด" การถ่วงแบบนี้มีข้อดีคือไม่ต้องถอดล้อ การหมุนของล้อใกล้เคียงสภาพจริง คือตรวจการหมุนแบบความใช้ความเร็วสูง

2.การถ่วงแบบที่ต้องถอดล้อออกมาถ่วง วิธีนี้ต้องขึ้นแม่แรง ถอดน๊อตล้อ เอาล้อออกมาเข้าเครื่องตรวจ ซึ่งเครื่องก็จะมีแกนหมุนล้อ เพื่อหาตำแหน่งการสั่นและรายงานน้ำหนักตะกั่ว การถอดล้อออกมาก็มีข้อดีที่ได้ตรวจสภาพยาง และแคะหินที่ติดในดอกยางออก เหมาะกับการถ่วงล้อทั่วๆ ไป ความเร็วการหมุนของล้อในการตรวจความสมดุลไม่สูง

เครื่องตรวจและถ่วงล้อรุ่นใหม่ๆ จะใช้เทคโนโลยีที่ทันสมัย และแก้ข้อบกพร่องของเครื่องรุ่นเก่า ใช้มอเตอร์ที่หมุนมีความเที่ยงตรงร่วมกับการควบคุม-คำนวณด้วยซอฟต์แวร์เฉพาะทาง ทำให้สามารถตรวจการสั่นของล้อได้ที่ความเร็วต่ำประมาณ 150 - 300 RPM มีการ mark ตำแหน่งของตะกั่วได้แม่นยำด้วยแสงเลเซอร์ บางรุ่นมีแขนกลเอาตะกั่วเข้าไปติดกับกระทะล้อให้เสร็จ ....

กรณีมีคำถามว่า การถ่วงล้อแบบไหน ..... จึงจะดี

ตอบ ... ผมว่าแต่ละแบบมีข้อดีของตัวเอง นั่นคือดีทุกแบบ ถ้าช่างที่ใช้เครื่องได้ศึกษาและเข้าใจ สามารถใช้เครื่องได้อย่างถูกต้อง ย่อมสามารถถ่วงล้อให้หมุนอย่างสมดุลได้ ซึ่งคนเก่าๆ กับเครื่องถ่วงรุ่นเก่าๆ เรียกว่า "มีฝีมือ" เครื่องถ่วงล้อรุ่นใหม่ๆ ที่ทันสมัยมากช่างที่ถ่วงไม่จำเป็นต้องเก่ง เพราะเครื่องจะจัดการให้เกือบทั้งหมด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 10:22:01 AM โดย karntanes »

Re: การถ่วงล้อ

• cs กำนัน
  • Thank You
  • คะแนนความดี 60
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 10:20:23 AM »
ขอบคุณครับพี่

• VIP-CS
  • CSVIP Member
  • *
  • Thank You
  • คะแนนความดี 100
  • Style Goo
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 10:48:35 AM »
ขอบคุณครับบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ

ต้องบวก

อิอิอิ

ดูรถผม"จิ้ม"ที่รูป

• VIP-CS
  • CS ผู้ใหญ่บ้าน
  • *
  • Thank You
  • คะแนนความดี 23
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 02:41:00 PM »
ขอบคุณครับ

คลิกที่รูปเพื่อชมรถผมนะครับ

• **
  • Thank You
  • คะแนนความดี 7
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 11:00:28 AM »
ขอบคุณครับ

• Moderator
  • Thank You
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 12:35:48 PM »
ข้อดี-เสียของการถ่วงล้อทั้งสองวิธี
ถ่วงแบบจี้ล้อ
ข้อดีคือล้อหายสั่นได้สนิทเลย
ข้อเสียคือหากมีการถอดล้อทำอะไรแล้วเอากลับมาใส่ไม่ตรงรูน็อตเดิมก็จะทำให้สมดุลย์เสียไป ต้องมาร์ครูน็อตก่อนถอด
ถ่วงแบบถอดล้อมาถ่วง
ข้อดีคือไม่ต้องห่วงเรื่องการถอดล้อใส่ล้อว่าสมดุลย์จะเสียไหม
ข้อเสียคือถ้าไม่ใช่ล้อ OEM การถ่วงแบบนี้จะไม่หายสั่นสนิท

• VIP-CS
  • *
  • Thank You
  • Style Goo
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 02:16:36 PM »
ขอบคุณครับ

• VIP-CS
  • *
  • Thank You
  • คะแนนความดี 10
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 06:32:40 PM »
ขอบคุณครับ

• VIP-CS
  • *
  • Thank You
  • คะแนนความดี 7
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 01:32:24 PM »
ขอบคุณค๊าบ

• CS เด็กน้อย
  • *
  • Thank You
  • คะแนนความดี 0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 07:54:18 PM »
อืม ข้อมูลดีดี ขอบคุณครับ ((฿))

• VIP-CS
  • *
  • Thank You
  • คะแนนความดี 11
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 10:03:32 PM »
 _#^#_ _#^#_ _#^#_

• *
  • Thank You
  • คะแนนความดี 3
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 06:32:56 PM »
แจ่มคับ

• Moderator
  • Thank You
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 07:21:44 PM »
อาการสั่นที่ถึงขั้นต้องจี้ล้อส่วนใหญ่จะเกิดจากล้อแม็กซ์ขนาดใหญ่เกินดีไซน์โรงงานประกอบกับล้อก็วงใหญ่ด้วยแรงเหวี่ยงมันมีมากครับ

• VIP-CS
  • *
  • Thank You
  • Style Goo
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 10:17:09 PM »
พี่เค้าหล่อมาก หล่อทั้งรูปและใจ

อิอิอิ

*
* * *
*
*